Top

‘ചൂട് കൂടുമ്പോള്‍ എൽ.പി.ജി സിലിണ്ടർ ബോംബാകുമോ?’; വാട്ട്സ്ആപ്പ് അമ്മാവന്റെ മുന്നറിയിപ്പില്‍ എത്രത്തോളം വസ്തുതയുണ്ട്?

MediaOne Logo

Web Desk

Web Desk

  • Updated:

    2019-03-24 14:40:02.0

Published:

24 March 2019 2:40 PM GMT

‘ചൂട് കൂടുമ്പോള്‍ എൽ.പി.ജി സിലിണ്ടർ ബോംബാകുമോ?’; വാട്ട്സ്ആപ്പ് അമ്മാവന്റെ മുന്നറിയിപ്പില്‍ എത്രത്തോളം വസ്തുതയുണ്ട്?
X

കേരളം അതി ഭയങ്കരമായ സൂര്യതാപം കൊണ്ട് ചുട്ട് പൊള്ളി നില്‍ക്കുന്ന ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ നിരവധി ആരോഗ്യവും കുടുംബപരവുമായ മുന്നറിയിപ്പുകളുമായി വാട്ട്സ്ആപ്പ് അമ്മാവന്‍മാര്‍ കുതിച്ചു പാഞ്ഞുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇതില്‍ ഏറ്റവും പുതിയ സന്ദേശങ്ങളിലൊന്നാണ് സൂര്യതാപം അമിതമായത് കാരണം എൽ പി ജി സിലിണ്ടർ ബോംബാകും എന്ന രീതിയിലുള്ളത്. ആളുകളെ പരിഭ്രാന്തരാക്കുന്ന ഇത്തരം സന്ദേശങ്ങളില്‍ എത്രത്തോളം വസ്തുതയുണ്ടെന്ന് വിശദമാക്കി യു.എന്‍ ദുരന്തനിവാരണ സമിതി അംഗം മുരളി തുമ്മാരുക്കുടി ഫേസ്ബുക്കില്‍ പങ്കുവെക്കുന്നതിങ്ങിനെ. ഇത്തരത്തിലുള്ള വാട്ട്സ്ആപ്പ് സന്ദേശങ്ങളില്‍ ഒരു വസ്തുതയുമില്ലെന്നാണ് അദ്ദേഹം പറയുന്നത്.

സിലിണ്ടർ ഡിസൈൻ ചെയ്യുന്നത് ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും തണുപ്പുള്ള, പൂജ്യം ഡിഗ്രിക്ക് താഴെയുള്ള, സ്ഥലങ്ങളിലും, ഏറ്റവും ചൂടുള്ള, നാല്പത് ഡിഗ്രിക്ക് മുകളിൽ ചൂട് പോകുന്നതുമായ കാലാവസ്ഥയെ മനസ്സിലാക്കിയിട്ടാണ്. കേരളത്തിൽ താപനില മുപ്പതുള്ളിടത്ത് മുപ്പത്തഞ്ചോ നാല്പതോ ആയാലൊന്നും അടുക്കളയിൽ ബോംബ് നിർമ്മാണം ഉണ്ടാവില്ലെന്നും ഇത്തരത്തിലുള്ള സന്ദേശങ്ങള്‍ ആളുകളെ വെറുതെ പരിഭ്രാന്തരാക്കാന്‍ പടച്ചുണ്ടാക്കുന്നതാണെന്നും മുരളി തുമ്മാരുകുടി പറയുന്നു.

വസ്തുതകള്‍ നിരത്തി യു.എന്‍ ദുരന്തനിവാരണ സമിതി അംഗം മുരളി തുമ്മാരക്കുടി ഫേസ്ബുക്കില്‍ പങ്കു വെച്ച പോസ്റ്റ്

എൽ പി ജി സിലിണ്ടർ ബോംബാകുമോ?

ചൂട് കൂടി വരുന്നതോടെ വാട്ട്സ് ആപ്പ് ശാസ്ത്രജ്ഞരും ചൂടായിക്കഴിഞ്ഞു.

"താപനില വളരെ കൂടിയ ഇപ്പോഴത്തെ സാഹചര്യത്തിൽ വലിയൊരപകടം നിങ്ങളുടെ വീടുകളിൽ മറഞ്ഞിരിക്കുന്നുണ്ട്. അന്തരീക്ഷ താപനില ക്രമാതീതമായ തോതിൽ കൂടുമ്പോൾ പാചകത്തിന് ഉപയോഗിക്കുന്ന LPG സിലിണ്ടറിൽ മർദ്ദം കൂടുകയും ഒരു ബോബ് ആയി പൊട്ടിത്തെറിക്കാനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണ്"
ഇതാണ് ഏറ്റവും പുതിയ വാട്ട്സ് ആപ്പ് ശാസ്ത്രം..

ചൂട് കൂടുമ്പോൾ ഒരു വാതകം വികസിക്കും എന്നത് ശാസ്ത്രമാണ്. അതും സിലിണ്ടർ പോലെ കൃത്യമായ വ്യാപ്തമുള്ള ഒരു സംവിധാനത്തിലാകുമ്പോൾ മർദ്ദം കൂടും, ശാസ്ത്രമാണ്. പക്ഷെ സാധാരണ മുപ്പത് ഡിഗ്രി ചൂടുള്ള കേരളത്തിൽ ചൂട് നാല്പത് ആകുമ്പോൾ സിലിണ്ടർ ബോംബ് ആകുമോ എന്നതാണ് ചോദ്യം.
തീർച്ചയായും ഇല്ല എന്നതാണ് ഉത്തരം. കാരണം ഇതിന് കൃത്യമായ ഒരു ശാസ്ത്രമുണ്ട്. ഈ സിലിണ്ടർ ഡിസൈൻ ചെയ്യുന്നത് തന്നെ ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും തണുപ്പുള്ള, പൂജ്യം ഡിഗ്രിക്ക് താഴെയുള്ള, സ്ഥലങ്ങളിലും, ഏറ്റവും ചൂടുള്ള, അതായത് ഓരോ വേനലിലും ആഴ്ചകളോളം നാല്പത് ഡിഗ്രിക്ക് മുകളിൽ ചൂട് പോകുന്നതുമായ കാലാവസ്ഥയെ മനസ്സിലാക്കിയിട്ടാണ്. അപ്പോൾ കേരളത്തിൽ താപനില മുപ്പതുള്ളിടത്ത് മുപ്പത്തഞ്ചോ നാല്പതോ ആയാലൊന്നും അടുക്കളയിൽ ബോംബ് നിർമ്മാണം ഉണ്ടാവില്ല. ആ പ്രതീക്ഷ വേണ്ട.

അത് മാത്രമല്ല, ഞങ്ങൾ എൻജിനീയർമാർ ഒരു വീടോ, പാലമോ, ടാങ്കോ, മർദ്ദമുള്ള പൈപ്പോ ഡിസൈൻ ചെയ്യുന്നത് കൃത്യം അതിൽ വരുന്ന ഭാരമോ മർദ്ദമോ മാത്രം നോക്കിയിട്ടല്ല, സാധാരണ നമ്മൾ ഉപയോഗിക്കാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നതിന്റെ ഇരുന്നൂറോ മുന്നൂറോ ശതമാനം ഭാരമോ മർദ്ദമോ വന്നാലും അതിനെ പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള ശക്തിയും ആയിട്ടാണ്. എൻജിനീയറിങ്ങിൽ അതിന് "Factor of Safety" എന്ന് പറയും. നമ്മുടെ കേളൻ കോൺട്രാക്ടർമാർ കന്പിയിലും സിമന്റിലും അത്യാവശ്യം തട്ടിപ്പൊക്കെ കാണിച്ചിട്ടും നമ്മുടെ പാലങ്ങൾ കുലുങ്ങാതെ നിൽക്കുന്നത് ഈ ഫാക്ടർ ഓഫ് സേഫ്റ്റി മുൻ‌കൂർ ഇട്ടതുകൊണ്ടാണ് (അതിന് വേണ്ടിയിട്ടല്ല അത് ചെയ്യുന്നതെങ്കിൽ പോലും).

ചൂടുകാലം സൂര്യഘാതം തടയുന്നത് മുതൽ കാട്ടുതീ തടയുന്നതു വരെ പല കാര്യങ്ങളിലും ശ്രദ്ധ കൊടുക്കേണ്ട ഒന്നാണ്.

TAGS :
Next Story